เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1] 2 3 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญที่ล.พ.กวยปลุกเสกแล้ว ไม่มีการทำเสริม มีเหรียญรุ่นไหนบ้างครับ  (อ่าน 19256 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 02:49:25 pm »

เล่นเหรียญรุ่นเขาใหญ่นี้ก็ดีเหมือนกันนะครับ  เพราะผู้สร้างเหรียญรุ่นนี้ไม่มีการทำเสริมออกมาอีกครับ  หรือว่ามีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 02:55:01 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 03:16:23 pm »

เหรียญนี้ก็ไม่เคยเห็นของเสริม ของเก๊เคยเห็นอยู่ครับ ใครเคยเจอของเสริมบ้างไหมครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 03:24:45 pm »

เหรียญของวัดนี้ล่ะ พิมพ์ไหนมีเสริมบ้างไหมครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 03:34:59 pm »

เหรียญวัดเดิมบาง ท่านใดเคยเห็นของเสริมบ้างไหมครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 08:03:47 pm »

นะโมตาบอด มีการทำเสริมไหมครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 08:05:39 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
sitthiphol
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 12:49:39 am »

ขอบคุณครับป๋าได้ความรู้จากระทู้ของป๋าทุกกระทู้เลยครับ

พูดน้อยเสียน้อย พูดมากเสียมาก
ไม่พูดไม่เสีย นิ่งเสียโพธิสัต
lavar_181
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 01:03:17 am »

ตอนนี้ผมหลอนหมดแล้วครับ    q36q4 เลยไปทำบุญกับวัดท่านดีกว่าได้บุญแล้วได้ช่วยบำรุงวัดที่หลวงพ่อรักด้วย ปล.ตอนนี้แขวนล็อคเกตรุ่นที่ไม่ทันท่านกับสมเด็จมหาลาภหลวงพ่อพร้า รุ่น ๒ ไม่รู้สมเด็จมหาลาภจะมีเสริมอีกป่าว จริงๆอยากได้รุ่น ๑ แต่กลัวจะช้ำใจ
toi
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 07:26:28 am »

ขอบคุณครับป๋าได้ความรู้จากระทู้ของป๋าทุกกระทู้เลยครับ
          ผมเล่นพระมาหลายสาย ไม่มีสายไหนที่จะสับสนเท่าสายหลวงพ่อกวยครับ ผมเห็นคนเล่นรุ่นเก่าๆเขาเถียงกันมาตั้งนานแล้ว ก่อนผมเล่นหลวงพ่อกวยอีกครับ  หาเล่นพระนอกวัดอย่าง วัดเขาใหญ่ วัดพระปรางค์ วัดเขาดิน  วัดชิโนรส ดีกว่าเล่นพระออกวัดโฆสิตารามครับ
          นี่ได้ข่าวว่า พิมพ์พระวัดหนองอีดุกหลุดออกมาอีกแล้ว ยังไม่ได้ซื้อมาก็จริง แต่อยู่ที่คนก่อนล่ะทำมากี่ครั้งแล้ว
          พระที่มีปัญหา พระที่ถกเถียงกันนี่ ให้หยุดเล่นไว้ก่อนครับ   
                                       ขอบคุณครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 08:03:35 am »

ตอนนี้ผมหลอนหมดแล้วครับ    q36q4 เลยไปทำบุญกับวัดท่านดีกว่าได้บุญแล้วได้ช่วยบำรุงวัดที่หลวงพ่อรักด้วย ปล.ตอนนี้แขวนล็อคเกตรุ่นที่ไม่ทันท่านกับสมเด็จมหาลาภหลวงพ่อพร้า รุ่น ๒ ไม่รู้สมเด็จมหาลาภจะมีเสริมอีกป่าว จริงๆอยากได้รุ่น ๑ แต่กลัวจะช้ำใจ
           ผมไม่รู้ว่าพวกเราเข้าใจกับ นิยามของคำว่า พระแท้, พระเสริม, และพระเก๊ อย่างไรกันบ้างครับ ผมถามเลยดีกว่า  พูดถึงพระของหลวงพ่อกวยนะครับ
          1.พระแท้ ให้ความหมายว่าอย่างไร? เป็นพระที่หลวงพ่อกวยปลุกเสกใช่หรือไม่?  ใช่แท้ หลวงพ่อกวยเสก อันนี้เชื่อว่าคิดเห็นเหมือนกันครับ
          2.พระเสริม จะให้ความหมายว่าอย่างไร? 2.1เป็นพระที่หลวงพ่อกวยสั่งเพิ่มมาปลุกเสกอีกชุดหนึ่งหลังจากที่พระชุดแรกหมดลงไปแล้วใช่หรือไม่ ,2.2 หรือเป็นพระที่ทำออกมาหลังจากที่หลวงพ่อกวยมรณภาพไปแล้ว แน่นอนหลวงพ่อกวยไม่ได้ปลุกเสกอยู่แล้ว พระแบบเนี้ยพวกเราจะเรียกว่า พระเก๊หรือพระเสริมครับ ?     
          3.พระเก๊ หมายว่า พระที่ทำทีหลังๆ แล้วหลวงพ่อไม่ได้ปลุกเสก อันนี้เข้าใจตรงกันอยู่แล้วครับ
          พระย้อนยุค ให้บอก พ.ศ.ที่ทำ อย่าทำให้คนคิดว่าทันหลวงพ่อปลุกเสก 
          พระทั้งสี่แบบนี้ผมว่าพวกเราหน้าจะรู้นะครับว่า ควรจะเล่นหาพระแบบไหนดีครับ ขอบคุณนะครับ

lavar_181
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 08:11:26 am »

ผมเล่นพระมาหลายสาย ไม่มีสายไหนที่จะสับสนเท่าสายหลวงพ่อกวยครับ ผมเห็นคนเล่นรุ่นเก่าๆเขาเถียงกันมาตั้งนานแล้ว ก่อนผมเล่นหลวงพ่อกวยอีกครับ  หาเล่นพระนอกวัดอย่าง วัดเขาใหญ่ วัดพระปรางค์ วัดเขาดิน  วัดชิโนรส ดีกว่าเล่นพระออกวัดโฆสิตารามครับ
          นี่ได้ข่าวว่า พิมพ์พระวัดหนองอีดุกหลุดออกมาอีกแล้ว ยังไม่ได้ซื้อมาก็จริง แต่อยู่ที่คนก่อนล่ะทำมากี่ครั้งแล้ว
          พระที่มีปัญหา พระที่ถกเถียงกันนี่ ให้หยุดเล่นไว้ก่อนครับ   
                                       ขอบคุณครับ 

ผมคิดเหมือนกับป๋าต้อยครับเก็บพระนอกวัดดีกว่า แต่หนองอีดุกผมหลีกๆเหมือนกัน 
บ้านพุฒิ
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 08:21:27 am »

ผมเองก็ไม่กล้า เล่นรุ่นอื่นๆๆเลย นอกจากเหรียญครับ เพราะปัญหาน้อยสุดและชัดเจนสุด พระเนื้อผงที่ผมมีกะนอกวัดซะส่วนไหญ่เช่นกันครับ แบบว่า รู้ตัวว่ายังไม่ลึดซึ้งพอ กลัวโดนเยอะนะครับ  อันที่จริงก็ต้อง ขอบคุณเวปนี้และทุกๆๆท่าน ละครับ ได้ความรู้หลักๆๆก็จากที่นี่ระครับ ขอบคุณครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 08:29:13 am »

มีหลายอย่างครับป๋า ปัญหาอยู่ที่ "คน" นี่เอง

พระที่แท้ดูง่าย ๆ  "คน" บางคนก็จะบอกว่ามีบล็อค 2 นะ ทำ 2 ครั้งนะ เพื่อขายเอาเงิน (แบ่งทำบุญบางส่วน จะได้บุญไหม)
พระที่มีรุ่นเดียว บล็อคเดียว "คน" บางคนก็จะบอกว่ามีเซาะพิมพ์นะ มีพิมพ์พระเพิ่มมาอีกนะ พอจนแต้ม หนักๆ เข้าก็บอก มีหลายบล็อคหรือเปล่า ?? สับสนกันเข้าไปอีก
เพื่อนก็สำคัญ ตาม ๆ กันไป พากันออกทะเลเลย ทีนี้

แต่สุดท้าย
พระแท้ก็แท้อยู่วันยังค่ำ  ส่วนพระเก๊ก็เก๊อยู่ตลอดกาล

พระแท้ พระเก๊ความหมายชัดอยู่แล้ว

ส่วน พระเสริม ผมว่า เป็นพระที่ "คน" นิสัยไม่ดีแอบสั่งเพิ่ม แต่หลวงพ่อไม่ได้ปลุกเสก ดีไหมครับ (น่ากลัวที่สุด เพราะทันยุคด้วย) ตามความเห็นผม สมัยยุคหลวงพ่อกวยยังทรงสังขารอยู่ไม่มีแน่นอนครับ เพราะต้องเกรงกลัวบารมีหลวงพ่อกวยแน่นอน และพระสมัยหลวงพ่อกวยก็มีเยอะ และราคาไม่แพง

แต่ว่าพอหลวงพ่อละสังขารหลังปี 2522 ไปแล้วนี่สิ บาปกรรมแท้ ๆ พวกนรกกินหัวที่ทำปลอมขึ้นมาแล้วแต่งนิทานเพิ่มเติม แบบนี้คนรู้ทันจะเรียกพระเก๊ ส่วนคนเชื่อเค้าจะเรียกอะไรก็ไม่รู้ครับ

ส่วน พระย้อนยุค คือ พระที่ออกภายหลังหลวงพ่อกวยละสังขารไปแล้ว  แต่เป็นพระแท้ ออกที่วัดหลวงพ่อ หรือวัดอื่น  

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 10:01:19 am »

พระที่มีปัญหา พระที่ถกเถียงกันนี่ ให้หยุดเล่นไว้ก่อนครับ ขอบคุณครับ  [/color][/size]

คอนเฟิร์มเลยครับป๋า ... สายไหนที่ว่าลึกลับ  ที่ว่าแน่ๆ .... เอามารวมกันยังไม่เท่าสายหลวงพ่อตอนนี้เลย... เล่นพระหลวงพ่อ ผมว่าเหมือนเเทงหวยเลยครับ ^_^ ซื้อมาตำหนิครบ  ยังต้องห่วงเสริมอีก

เล่นเหรียญ ---> เหมือนแทงลอย  โอกาสถูกมากมาย  ถึงถูกก็ได้เงินน้อย   ///   เล่นพระผง ---> เหมือนซื้อหวยชุด ... โอกาสถูกน้อยกว่า แต่ถูกขึ้นมาก็เดินยิ้มครับ
----------------------------------------------------------------------
ส่วนเรื่องเหรียญ ... ไม่มีเสริมผมว่าโอกาสน้อยที่สุดน่าจะเป็นรุ่นแรก กับสอง เพราะยังไม่เคยได้ยินข่าว โดยเฉพาะรุ่นสองรมดำแบบนี้เข้าใจว่าไม่มีร้านไหนทำแล้ว  ส่วนรุ่นสาม ... ต้องถามคนแถววัด

แถวบางระจัน  หรือแถวตลาดพระสิงห์บุรีครับ ..  จริงเท็จผมเองไม่รู้ครับ  แต่เล่นเเล้วคนทัก .. พาลังเล  ยิ่งคนทักหลายคนจากหลายที่เข้า  ชักแกว่งครับ  บางคนขนาดว่าไปเอามาเอง เหมือนเด๊ะ

ผมไม่เคยเห็นเลยไม่รู้ว่าเด๊ะไหม แต่จิ้งจกทักยังฟัง  นี่คนทัก ... ฟังไว้บ้างจะเป็นไรใช่ไหมครับ   ผมเลยพยายามเล่นเนื้อผงที่ยังพอจบได้บ้างก่อนดีกว่า ^_^ เล่นยากก็จริง  แต่เป็นแล้วเป็นเลย

พระเสริมพวกที่ส่งพระเเล้วไม่คืนบล็อค ... ยุคเดียวกับหลวงพ่อกวยต้องหลวงพ่อแพครับ  ณ  ช่วงเวลาเดียวกันที่มีชีวิตอยู่  หลวงพ่อแพดังกว่าหลวงพ่อกวย  แต่เจอเหรียญเสริมเข้าไปนี่เหละครับ  สนิท..

เมื่อก่อนรุ่นใหญ่จะบอกขอบไม่เหมือน ทำคนละทีมันจะเคลื่อน ... คนก็เบาใจ  ผมก็เชื่อมาอย่างนั้น   จนเห็นเค้าเเบ่งเค้กกันกลางสนามถึงรู้ว่า " มันแค่นิยาย " เอาไว้ขายพระเก๊นั่นเอง ^_^

ผมเองภาวนาให้เหรียญรุ่นสามไม่มีเสริม  เสริมดูได้-มีจุดต่าง .... ไม่อยากให้สุดท้ายกลายเป็นเล่นยากไป  เสียดายพระที่หลวงพ่อสร้างครับ  ถ้าจะให้เเน่ต้องสืบดูว่าร้านคืนบล็อคมาไหม  ถ้าคืนก็สบายใจได้ครับ

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
MATA
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 01:26:53 pm »

มีหลายอย่างครับป๋า ปัญหาอยู่ที่ "คน" นี่เอง

พระที่แท้ดูง่าย ๆ  "คน" บางคนก็จะบอกว่ามีบล็อค 2 นะ ทำ 2 ครั้งนะ เพื่อขายเอาเงิน (แบ่งทำบุญบางส่วน จะได้บุญไหม)
พระที่มีรุ่นเดียว บล็อคเดียว "คน" บางคนก็จะบอกว่ามีเซาะพิมพ์นะ มีพิมพ์พระเพิ่มมาอีกนะ พอจนแต้ม หนักๆ เข้าก็บอก มีหลายบล็อคหรือเปล่า ?? สับสนกันเข้าไปอีก
เพื่อนก็สำคัญ ตาม ๆ กันไป พากันออกทะเลเลย ทีนี้
       พระปรกโพธิ์ที่คุณโอ๋อุตส่าห์นำภาพมาให้ศึกษาเรียงกันเป็นชุดนั้นมีประโยชน์กับสมาชิกมากครับเพราะเป็นพระแท้สากลยอมรับจบอยู่แล้วสำหรับพิมพ์นี้และราคาแพงมากเกินกว่าที่ผมและสมาชิกที่มีกำลังน้อยจะได้ครอบครองแต่ในกระทู้นั้นเป็นกรณีช่วยกันวิเคราะห์ศึกษาความเป็นไปได้ไม๊เผื่อจะมีหลักฐานยืนยันว่าเป็นไปได้และแท้ก็จะเป็นแนวทางเลือกที่จะได้พิจารณาต่อไปและราคาเบาพอจะหาได้เพราะเขาไม่เป็นสากลยอมรับ(ก็อยู่ที่วิจารณญาณของคนที่คิดจะเช่าหา)แต่ถ้าคิดวิเคราะห์จนเป็นแน่แท้แล้วว่าเป็นไปไม่ได้เป็นของทำเก๊ก็จบ..ไม่ควรเล่นหาใครที่ขายก็แย่มากๆบาปหลายต่อคนซื้อก็หมดศรัทธาความรู้สึกนี้ผมโดนมาเยอะผมเข้าใจดีว่ามันเจ็บปวดท้อแท้..
คุณไม่ต้องมาโพสต์ส่อเสียดผมหรอกครับที่ผมว่าน่ะผมเชื่อว่าบล็อกหน้ามีบล็อกเดียวครับและก็จากที่ฟังเขาเล่าต่อๆกันมาว่ามีการทำความสะอาดเซาะพิมพ์ก็หมายถึงพวกเศษผงที่มันอาจไปติดแน่นกับแม่พิมพ์และแม่พิมพ์ที่เป็นทองเหลืองนั้นจะไปเซาะตามที่คุณว่านั้นมันแต่งแม่พิมพ์แล้วฉะนั้นแม่พิมพ์ต้องเปลี่ยนไป  คือผมได้รับข้อมูลมายังไงผมก็มาถ่ายทอดซึ่งต้องมาช่วยกันวิเคราะห์ว่าจริงไม่จริงผมก็ไม่เก่งไม่ชำนาญยังต้องเข้ามาศึกษาหาความรู้เสมอในเวปต่างๆ
จากที่เล่นเองเออเองก็เท่านั้นครับ..
toi
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 02:24:15 pm »

ขอบคุณครับ 

ผมคิดเหมือนกับป๋าต้อยครับเก็บพระนอกวัดดีกว่า แต่หนองอีดุกผมหลีกๆเหมือนกัน 
          ใครที่รู้ว่าพระหลวงพ่อกวยพิมพ์ไหนเริ่มมีกลิ่นไม่ค่อยดีแล้ว ช่วยเตือนพวกเราบ้างนะครับ ขอบคุณครับ

หน้า: [1] 2 3 ... 11
  พิมพ์